பட்டாம்பூச்சி குறிப்புகள் 5 : அம்பேத்கர் இவ்வளவு எழுதியிருக்கிறாரா?

பாவை பதிப்பகத்தில் இருந்து அம்பேத்கர் முழுத் தொகுப்பு வாங்கினேன். மொத்தம் 37 தொகுதிகள். இடையிடையே சில பாகங்கள் இல்லை என்றும் கண்காட்சி முடிவடைவதற்குள் கிடைத்துவிடும் என்றும் சொன்னார்கள். கயிறு கொண்டு கட்டினால் கிட்டத்தட்ட ஆளுயரம் நீள்கிறது. இரண்டு கட்டுகளாக மாற்றி, ஆட்டோவில் ஏற்றினேன். இன்னா சார் இவ்ளோ புக்ஸ் என்று பேச்சுகொடுத்தார் ஓட்டுனர். அம்பேத்கர் எழுதியது என்றதும் ஆச்சரியப்பட்டார். இவ்ளோ எழுதியிருக்காரா? யூனியனில் அம்பேத்கர் படம் இருக்கிறதாம். அவர் வீட்டிலும் சிறிய படம் ஒன்றை வைத்திருக்கிறாராம். நீங்கள் அறிந்த அம்பேத்கர் எப்படிப்பட்டவர் என்று கேட்டபோது தயக்கத்துடனும் வெட்கத்துடனும் அவர் சொன்னது. ‘சட்டம் எழுதினாரு. ஆட்டோக்காரங்க, கூலி வேலை செய்யறவங்க, ஏழைங்களுக்காக உழைச்சாரு. நல்லவரு.’

நியூ செஞ்சுரி வெளியிட்டுள்ள ஆயிரம் பக்க கார்ல் மார்க்ஸ் வாழ்க்கை வரலாறு பார்க்க கம்பீரமாக இருக்கிறது. நல்ல வரவேற்பு கிடைத்திருப்பதாகச் சொன்னார்கள். முதல் ஆங்கில வடிவம் 1973ம் ஆண்டு முன்னேற்றப் பதிப்பகத்தால் வெளியிடப்பட்டது. இரண்டாவது பதிப்பு 1977லும், மூன்றாவது பதிப்பு 1984லும் வெளிவந்தது. தமிழில் நீண்ட காலமாக அச்சில் இல்லாத பிரதியை இப்போது மறுபதிப்பு செய்திருக்கிறார்கள். கவிஞர் புவியரசு மொழிபெயர்த்திருக்கும் கரமசோவ் சகோதரர்கள் இரு பாகங்களில் வெளிவந்திருக்கிறது. இதே அரங்கில் கிடைக்கிறது.

தென்னிந்தியப் பதிப்பகத்திலிருந்து பழைய லயன் காமிக்ஸை அடுக்கடுக்காக வாங்கிக்கொண்டு செல்கிறார்கள் காமிக்ஸ் பிரியர்கள். தனிப் பிரதி 10 ரூபாய். டெக்ஸ் வில்லர் கதைகள், இரும்புக் கை மாயாவி, கௌ பாய் கதைக்ள என்று சிறு வயதில் நாம் வாசித்து மகிழ்ந்த கதைகள் இப்போதும் அதே வடிவில் காணக்கிடைப்பது மகிழ்ச்சியளிக்கிறது.

கீழைக்காற்றில் காணக்கிடைத்த ஒரு சிறிய பிரசுரம். நக்சல்பாரி : புரட்சியின் இடிமுழக்கம். 24 பக்கங்கள். விலை ரூ. 12.

ஒரு பகுதி.

‘சாவுக்கு அஞ்சாதவர்கள்தாம் நக்சல்பாரிகள். ‘போலீசுடன் மோதல்’ என்கிற பெயரில் படுகொலை செய்யப்படுவதில் இருந்து பிழைத்தவர்களைப் பிடித்து வந்து குற்றுயிரும் குலையுயிருமாக வழக்குமன்றத்தில் நிறுத்தப்பட்டபோதும் நக்சல்பாரிகள் சொன்னார்கள். ‘ஆம்! நாங்கள்தான் பண்ணையாளர்களைக் கொன்றோம். மக்கள் எதிரிகளை அழித்தொழிப்பது குற்றமில்லை! தூக்குத் தண்டனையா, கொடு! தீர்ப்பை முடிவு செய்துவிட்டு விசாரணை என்று ஏன் நாடகமாடுகிறாய்?’ என்று கலகக் குரல் எழுப்பினார்கள்.’

விடியல் பதிப்பகத்தில் வெளிவந்துள்ள சில முக்கிய மொழிபெயர்ப்பு நூல்கள்.

என் வாழ்க்கை, ஃபிடல் காஸ்ட்ரோ, ரூ.500
சூழலியல் புரட்சி, ஜான் பெல்லமி ஃபாஸ்டர், ரூ.250
தீவிர இந்து தேசியமும் காஷ்மீரிகளின் துயரமும், நந்திதா ஹஸ்கர், ரூ.200
ஃப்ராங்க்ஃபர்ட் மார்க்சியம், வ.கீதா, எஸ்.வி. ராஜதுரை, ரூ.140
இருபத்தொன்றாம் நூற்றாண்டுக்கான சோசலிசம், மார்த்தா ஆர்னெக்கெர், 100

0

கருத்து பட்டறை வெளியீடுகள்.

குற்றப்பரம்பரை அரசியல் (பெருங்காமநல்லூரை முன்வைத்து) தொகுப்பு, மகராசன், ரூ.250
தந்தை முதல் தம்பி வரை (தமிழீழப் போராட்ட வரலாறு), மதுரை சு. தளபதி, ரூ.80
பள்ளு இலக்கியம், நா. வானமாமலை, ரூ.50

0

பெரியார் மையம் வெளியிட்டுள்ள பெரியாரியலா? மார்க்சியமா? நூலில் இருந்து ஒரு பகுதி.

‘திராவிடர் கழகத்திலிருந்து பிரிந்த திராவிட முன்னேற்றக் கழகத்தில் ‘ர்’ மறைந்தது தற்செயலான விபத்தல்ல. அதற்கு விளக்கங்கொடுத்து பார்ப்பனர்கள் திமுகவில் சேர்த்துக்கொள்ளப்பட்டார்கள்… இன்று ஜெயலலிதா என்ற பார்ப்பன பெண்மணி ஒரு திராவிடக் கட்சியின் தலைவராக செயல்பட வழிவகுத்ததே ‘ர்’ நீக்கி பார்ப்பனரை கட்சியில் சேர்த்த அண்ணாவின் அணுகுமுறைதான்.’

ராஜராஜ சோழன்  ஆசிரியர் ச.ந. கண்ணன், திராவிட இயக்க வரலாறு  ஆசிரியர் ஆர். முத்துக்குமார் இருவரையும் சந்தித்து உரையாட முடிந்தது. இவர்களுடைய நூல்கள் கிழக்கு பதிப்பக அரங்கில் கிடைக்கின்றன. புத்தகக் கண்காட்சியில் கிழக்கு பதிப்பகத்தின் டாப் செல்லர்களில் இவர்களுடைய புத்தகங்கள் முன்வரிசையில் இடம்பெறுகின்றன.

0

பட்டாம்பூச்சி

One comment

  1. களிமிகு கணபதி
    #1

    அம்பேத்கர் அவ்வளவு எழுதி இருக்கலாம். ஆனால், அதைப் படிக்கத் தேவை இல்லை என்பது அம்பேத்கர் பெயரைச் சொல்லி ஜல்லி கொட்டுபவர்கள் நிரூபித்த உண்மை. ஸெக்யூலரிச ஜல்லி போல அம்பேத்கர் பெயரும் ஜல்லியாகிவிட்டது வேதனைப்பட வேண்டிய விஷயம்.

Leave a Reply

XHTML: You can use these tags: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Facebook comments: