கிரிக்கெட் சூதாட்டத் தீர்ப்பு – சில குறிப்புகள்

சமீபத்தில், பாகிஸ்தானிய வீரர்களுக்கு அளிக்கப்பட்டுள்ள தண்டனையை கிரிக்கெட் சரித்திரத்தில் மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாக நாம் கருத வேண்டும். இந்தத் தீர்ப்பு, கிரிக்கெட் போட்டிகளின் மீது மக்களுக்கு நம்பகத்தன்மை குறைந்து வருவதைத் தடுக்கும் பொருட்டு ஐசிசி மேற்கொண்ட முயற்சிக்குக் கிடைத்த வெற்றி.

இந்த வழக்கு குறித்த அடிப்படைத் தகவல்கள் (வழக்கின் காரணம், வழக்கு ஆரம்பித்த விதம், வழக்கில் சம்பந்தப் பட்டவர்கள், வழக்கின் முடிவு போன்ற தகவல்கள்) இணையம் முழுவதும் கொட்டிக் கிடக்கும் நிலையில், இந்த வழக்கு குறித்த சில மேலதிக தகவல்களை மட்டும் இந்த கட்டுரையில் பார்க்கலாம்.

இந்த வழக்கு நடந்த விதம் பற்றி அறிந்து கொள்வதன் மூலம் கிரிக்கெட்டில் இருக்கும் சூழமைப்பை நாம் தெளிவாகப் புரிந்து கொள்ளலாம். உலக அளவில் நடக்கும் அனைத்து சர்வதேச கிரிக்கெட் போட்டிகளும் சர்வதேச கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம் எனப்படும் ஐசிசியின் சட்ட திட்டங்களுக்கு உட்பட்டே நடக்கின்றன என்பது நாம் அறிந்ததே. இந்த நிலையில், பாகிஸ்தானிய குடிமக்களுக்கு, இங்கிலாந்தில் இருக்கும் நீதிமன்றம் எப்படி தண்டனை வழங்குகிறது (எப்படி) – அவர்கள் ஸ்விட்சர்லாந்தில் இருக்கும் நீதிமன்றத்தில் மேல் முறையீடு செய்திருக்கிறார்கள் (எந்த நீதிமன்றம்) என்று வெளிவரும் செய்திகளின் அடிப்படையை நாம் முதலில் புரிந்து கொள்ளலாம்.

இந்தியாவைப் போல் அல்லாமல், இங்கிலாந்தில் பெட்டிங்கும் சூதாட்டமும் சட்டரீதியாக்கப்பட்டிருக்கின்றன. சூதாட்டம் கிரிமனல் குற்றமாக மாறாமல் தடுக்கும் பொருட்டு, Gambling Act 2005 என்ற சட்டம் இங்கிலாந்து பாராளுமன்றத்தால் உருவாக்கப்பட்டிருக்கிறது. அந்த சட்டம் இங்கிலாந்தில் சூதாட்டம் மட்டும் பெட்டிங் நடக்கத் தேவையான நெறிமுறைகளைப் பற்றி விரிவாகவே பேசுகிறது. இந்த சட்டத்தில் கொடுக்கப்பட்டிருக்கும் நெறிமுறைகள் மீறப்பட்டிருக்கின்றன என்றும் Prevention of Corruption Act அடிப்படையிலும் CPS என்றழைக்கப்படும் Crown Prosecution Service இந்த வழக்கில் சம்பந்தப்பட்ட நால்வர் மீதும் கிரிமினல் வழக்கு தொடர்ந்தது.

இதற்கிடையில், சம்பவம் நிகழ்ந்த சில நாட்களிலேயே ஐசிசி, சல்மான் பட், ஆமிர், ஆசிஃப் ஆகிய மூவரையும் இடைக்கால நீக்கம் செய்து விட்டது. பாகிஸ்தான் கிரிக்கெட் வாரியமும் இவர்களுடன் செய்துகொண்ட ஒப்பந்தத்தை தற்காலிகமாக ரத்து செய்து கொண்டது. இதைத் தவிர, ஐசிசி மூன்று நபர்கள் கொண்ட குழுவை அமைத்து இந்த வழக்கை விசாரிக்கச் செய்தது. இந்தக் குழு இந்த மூவருக்கும் நீண்டகால தடையை விதித்தது. (சல்மான் பட் – 10 வருடங்கள்; ஆசிஃப் – 7 வருடங்கள்; ஆமிர் – 5 வருடங்கள்.) இந்தத் தடையை எதிர்த்து இவர்கள் மூவரும் ஸ்வட்சர்லாந்தில் இருக்கும் Court of Arbitration for Sport-இல் மேல் முறையீடு செய்தார்கள். Court of Artbitration for Sport நியுயார்க், சிட்னி மற்றும் ஸ்வட்சர்லாந்திலும் இருக்கின்றன. இவர்கள் மேல்முறையீடு செய்ய தேர்ந்தெடுத்திருப்பது ஸ்வட்சர்லாந்து நீதிமன்றத்தை, அவ்வளவே. இந்த மேல் முறையீடு குறித்த விசாரணை, CPS பதிவு செய்த கிரிமினல் குற்றச்சாட்டு விசாரணையில் இருப்பதால், தற்காலிகமாக ஒத்திவைக்கப்பட்டிருந்தது.

இந்த நிலையில்தான், கிரிமினல் குற்றச்சாட்டிற்கான தீர்ப்பு வழங்கப்பட்டிருக்கிறது. ஐசிசியின் Anti corruption Codeஇன் படி, ஊழலுக்கு எதிரான விதிமீறல், போட்டி நடக்கும் நாட்டின் சட்டதிட்டத்தின் படி, கிரிமினல் குற்றமாகப் பார்க்கப்பட்டால், அந்த நாட்டு விதியின் படி கிரிமினல் குற்றத்திற்கான தண்டனை வழங்கப்படும் வகையில் கிரிமினல் வழக்கு தொடர முடியும். இதற்கான ஷரத்துகள் Anti corruption Codeல் உள்ளன. அந்த வகையில், இங்கிலாந்து மண்ணில் நடத்தப்பட்ட கிரிமினல் குற்றம் என்ற காரணத்தால், மசார் மஜீத் தவிர்த்த மூவரும் பாகிஸ்தான் குடிமகன்களாக இருந்தாலும், அவர்கள் இங்கிலாந்து நீதிமன்றத்தில் குற்றவாளிகளாக கருத்தப்பட்டனர்.

இந்த வழக்கு முழுக்க முழுக்க இங்கிலாந்து அரசால் நடத்தப்பட்ட ஒரு வழக்கு. ஐசிசி நடத்தியதில்லை. ஐசிசி இலாகா சார்ந்த தடைகளை அமுல்படுத்தியிருக்கிறது அதுவும் மேல் முறையீட்டிற்காக Court of Artbitration for Sportஇல் நிலுவையில் இருக்கின்றது. அந்த மேல்முறையீடும் இப்போது வழங்கப்பட்டிருக்கும் தீர்ப்பின் அடிப்படையில் தள்ளுபடி செய்யப்படலாம். தீர்ப்பு வழங்கிய நீதிபதி, ஐசிசி வழங்கிய தடையை கணக்கில் எடுத்துக் கொண்டே ஒவ்வொருக்கும் தண்டனை வழங்கியிருக்கிறார். உதாரணத்திற்கு சல்மான் பட்டிற்கு வழங்கப்பட்ட தீர்ப்பு வாசகங்களின் ஒரு பகுதியை கீழே கொடுத்திருக்கிறேன். இது போலவே ஒவ்வொருவரின் தீர்ப்பிலும் ஐசிசியின் தடை கணக்கில் கொள்ளப்பட்டிருப்பதை நீதிபதி சுட்டிக்காட்டியிருக்கிறார்.

“I take fully into account the ICC ban and the effect it has on you, which in itself is a considerable punishment for a man in your position. This enables me to take a more lenient course, than I otherwise might. But for that ban, the sentence would have been of the same order as that which I would have imposed on Majeed if he had not pleaded guilty. You do not have the benefit of a plea but the effect of the ban on you is such that I can reduce the sentence I would otherwise have imposed to 30 months imprisonment on the conspiracy corruptly to accept money and 2 years on the gambling conspiracy, both to run concurrently”

இந்த சம்பவத்தின் தொடர்ச்சியாக, இங்கிலாந்தில் இருக்கும் சட்டம் போன்றே கிரிக்கெட் விளையாட்டுப் போட்டிகளில் நிலவும் ஊழலைத் தடுக்கப் பல்வேறு நாடுகளும் சட்டரீதியான தீர்வை எடுக்க முனைந்திருக்கின்றன. கிரிக்கெட்டில் ஊழலில் ஈடுபடுபவர்களை கிரிமினல் குற்றவளிகளாக கருதவதற்கு வழி வகை செய்யும் சட்டம் கொண்டு வர வேண்டும் என்று பாகிஸ்தான் கிரிக்கெட் வாரியம் அரசிடம் கேட்டுக் கொண்டு இருக்கிறது. அதே போல ஆஸ்திரேலியாவும், மேட்ச் ஃபிக்ஸிங் முதலான ஊழலில் ஈடுபடுபவர்களுக்கு 10 அண்டுகள் வரை சிறை தண்டனை வழங்கத்தக்க விதியை 2012 ஆம் அண்டு மார்ச் மாத வாக்கில் இயற்ற பரிசீலனை செய்து கொண்டிருக்கிறது.

இந்த வழக்கில், மஜீத் தனது குற்றத்தை ஒப்புக் கொண்டக் காரணத்தால், அவருக்கு கிடைத்திருக்கவேண்டிய 6 வருட தண்டனை (அதில் இரண்டு தண்டனைகள் சமகாலத்தில் கொடுக்கப்படுவதால் 4 வருட மொத்த சிறை), 4 வருடங்களாக குறைக்கப்பட்டு (அதில் சமகாலத்தில் கொடுக்கப்படுவதால் மொத்த 2 வருடம் 8 மாதம் சிறை) இருக்கிறது. அதே போல, ஆமிரும் தன் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டதால் அவருக்கு வழங்கப்பட்டிருக்க வேண்டிய 9 மாத கால தண்டனை 6 மாதமாகக் குறைக்கப்பட்டு சீர்திருத்தப்பள்ளிக்கு அனுப்பப்பட்டிருக்கிறார். மற்ற இருவரும் குற்றத்தை ஒப்புக்கொள்ளவில்லை. சிறை தண்டனையைத் தவிர்த்து இவர்கள் அனைவருக்குமே அபராதமும் விதிக்கப்பட்டிருக்கிறது.

இந்த முடிவு கிரிக்கெட் போட்டிகளில் சரிந்து வரும் நம்பகத்தன்மையை மீட்டெடுக்கும் போராட்டத்தில், ஐசிசிக்கும் ஊழல் ஒழிப்பு அமைப்புக்கும் கிடைத்த மிக முக்கியமான வெற்றி. பாகிஸ்தான் கிரிக்கெட் வாரியம், தனக்கு நேர்ந்த மிகப்பெரிய அவமானமாகவே இதைப் பார்க்கிறது. பாகிஸ்தான் அதிபர் ஆசிஃப் அலி சர்தாரி, ஊழலைத் தடுக்கும் நடவடிக்கைகளை உடனடியாக ஆராய்ந்து மேற்கொள்ளும் படி, கிரிக்கெட் வாரியத்தைக் கேட்டுக் கொண்டுள்ளார்.

இந்த நிலையில், ஐசிசி நியமித்த பாகிஸ்தான் டாஸ்க் ஃபோர்ஸ் என்று அழைக்கப்படும் சிறப்பு குழு சமர்ப்பித்த ஆய்வறிக்கை பற்றி கொஞ்சம் பேச வேண்டும். இலங்கைக்கு எதிரான டெஸ்ட் போட்டியின் போது, பாகிஸ்தானில் நடந்த வெடிகுண்டு சம்பவத்தைத் தொடர்ந்து பாகிஸ்தானின் கிரிக்கெட் வாரியத்தின் செயல்பாடுகளை மேம்படுத்தும் வகையில் அதற்கு உதவி செய்வதற்காக ஐசிசி ஒரு குழுவை நியமித்தது. அந்த குழு, இந்த ஊழல் சம்பவத்தின் பின்பு ஒரு ஆய்வறிக்கையை சமர்ப்பித்தது – அதில், ஊழலைக் கட்டுப்படுத்த, பாகிஸ்தான் கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம் மேற்கொள்ள வேண்டிய சில வழிமுறைகளை சிபாரிசு செய்திருந்தது.

கிரிக்கெட் வீரர்களைத் தேர்ந்தெடுக்கும் முறை, அவர்களது ஊதிய முறை, கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியத்தின் செயல்பாடு மற்றும் நிர்வாகம், ஊடக தொடர்பு உள்ளிட்ட பல்வேறு கோணங்களிலும் அலசி ஆராய்ந்து பல்வேறு சிபாரிசுகளை முன்வைத்தது. இந்த அறிக்கை, பாகிஸ்தானின் கிரிக்கெட் வாரியத்தின் குறைபாடுகளை மெலிதாக குட்டியது என்றே சொல்லலாம். ஆனால், இந்த அறிக்கையை பாகிஸ்தான் கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம் ஏற்க மறுத்தது, பின்னர் மறுத்ததை மறுத்தது. இறுதியில் என்ன செய்தார்கள் என்பது அவர்களுக்கே வெளிச்சம். ஆனால், கிரிக்கெட் ஊழலின் மையப்புள்ளியாக பாகிஸ்தான் இருந்ததை ஐசிசி அறிந்ததோடு மட்டுமல்லாமல், அதற்கான பல துரித நடவடிக்கைகளிலும் கடந்த ஒரு வருடத்தில் ஈடுபட்டுள்ளது.

அவ்வகையில், கிரிக்கெட்டில் நடக்கும் ஊழலுக்கும், அவை தொடர்பான சூதாட்டங்களுக்கும், முற்றுப்புள்ளி வைக்கத் தேவையான சூழலை இந்த தீர்ப்பு ஏற்படுத்திக் கொடுத்திருக்கிறது. இது தவிர வாரியங்கள் முறையான மேற்பார்வையும் மேற்கொண்டால், ஊழலின் கரங்களிலிருந்து கிரிக்கெட்டை பெரிதும் காப்பாற்றலாம் என்றே தோன்றுகிறது.

-கிருஷ்ணன் சந்திரசேகரன், பரத்வாஜ் ராமசுப்ரமணியன்

தொடர்புடைய வாசிப்பு:

 1. மசார் மஜீதுக்கு கொடுக்கப்பட்ட தண்டனை –www.thelawpages.com/court-cases/print_sentence.php?id=7585
 2. ஆமிருக்குக் கொடுக்கப்பட்ட தண்டனை – .www.thelawpages.com/court-cases/print_sentence.php?id=7586
 3. ஆசிஃபுக்குக் கொடுக்கப்பட்ட தண்டனை – www.thelawpages.com/court-cases/print_sentence.php?id=7587
 4. சல்மான் பட்டுக்குக் கொடுக்கப்பட்ட தண்டனை –www.thelawpages.com/court-cases/print_sentence.php?id=7588
 5. Gambling Act 2005 – http://www.legislation.gov.uk/ukpga/2005/19/pdfs/ukpga_20050019_en.pdf
 6. ICC Anti Corruption Code – http://static.icc-cricket.yahoo.net/ugc/documents/DOC_C26C9D9E63C44CBA392505B49890B5AF_1285831667097_391.pdf
 7. பாகிஸ்தான் டாஸ்க் டீம் கொடுத்த ஆய்வறிக்கை – http://static.icc-cricket.yahoo.net/ugc/documents/DOC_6226857DD7DBD7C0F28AD1E90FD56E66_1309944065246_146.pdf
 8. இந்த ஊழல் விவகாரம் நிகழ்ந்த சமயத்தில் சொல்வனத்தில் எழுதிய கட்டுரை – http://solvanam.com/?p=10518

 

4 comments so far

 1. saravanan
  #1

  என்னமோ போங்க… இந்தியாவுல இந்த கேஸ் நடந்திருந்தா.. குறைஞ்சது இருபது வருஷமாச்சும் ஒட்டியிருக்கலாம். ஜாமீன் வாங்கிட்டு ஐபிஎல்-ல விளையாடலாம். பாவம்…இந்தப் பசங்க லண்டன்ல போயி மாட்டிக்கிட்டாங்க!

 2. அதிவீரராமபட்டினம் இந்துக்கள்
  #2

  நல்ல வேலை இந்தியாவில் இப்படிப்பட்ட அவமானம் நடக்கவில்லை… இவனுகளுக்கு நாட்டு பற்று எங்க ஐயா இருக்கு?

 3. tamilan
  #3

  ippo vilaiyaadum IPL cinema mathiri .. team owner soldra padi thaan vilaiyadugirargal

 4. t20 cricket
  #4

  Nice tips for all cricketers.

Leave a Reply

XHTML: You can use these tags: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Facebook comments: